Author Topic: สงสัยจัง?? [Geek Only]  (Read 6492 times)

MooDonut

• National Team
    • View Profile
สงสัยจัง?? [Geek Only]
« on: November 29, 2011, 09:16:45 AM »
ผมสงสัยเรื่อง ค่าสเตตัสต่าง มันมีความสำคัญเท่ากัน จริง ๆ หรือไม่

ยกตัวอย่างนะครับ

ค่าการคำนวณ Dribbling

Dribbling
      Technique
      Agility
      Acceleration
      Pace
      Strength
      Balance

อยากทราบจริงๆ  ว่า มันสำคัญเท่ากันหมดหรือไม่ คือ ถ้าจากสูตร  Acc เพิ่มขึ้น 1  จะส่งผลให้เลี้ยงดีขึ้น
จึงสงสัยว่า   ระหว่าง  Drib +1  กับ  Agi+1  อะไรทำนองนี้ มันส่งผลให้นักเตะเลี้ยงดีขึ้น ในจำนวน ที่เท่ากันหรือไม่ นี่แหละ คือความสำคัญของแต่ละ สเตตัส ว่าเท่ากันจริงหรือไม่

*ผู้รู้ ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยนะครับ

***สงสัยบ่อยจริง  จนยศ กลายเป็น  professional team ไปซะแล้ว แต่ตัวจริง ยังเปง ยูท ทีม 5555+
« Last Edit: November 29, 2011, 09:25:43 AM by moodonut »

อย่ายิงตูนะ ตูอยากเลื่อนชั้น

Sillyman

• Youth team
  • *
Re: สงสัยจัง?? [Geek Only]
« Reply #1 on: November 29, 2011, 09:37:09 AM »
น่าจะเท่ากันนะ

KLAA-NO

• All Star Team
« Reply #2 on: November 29, 2011, 10:42:10 AM »
เป็นคำถามที่ดีครับ 8)
เท่าที่รู้กรณีนี้แอดมินยังไม่เคยบอกว่ามันสำคัญต่างกันหรือไม่อย่างไร :-\
ถ้าให้ชัวร์ต้องถามแอดมิน ;)

rastababy

« Reply #3 on: November 29, 2011, 11:01:58 AM »
รอผู้รู้ครับ..  :D

เรๅจะโต

• กินน้ำมันตับปลากันเหอะ
« Reply #4 on: November 29, 2011, 11:13:15 AM »
รอด้วย  :D

Chloro

« Reply #5 on: November 29, 2011, 11:53:52 AM »
ส่วนตัวผมว่าไม่เท่ากัน อย่างน้อยๆ bal กับ str สองอันนี้จับบวกกัน หาร 2 แน่ๆ

ส่วนค่าอื่นแนะนำให้ลองสังเกตุดูคู่มือ การเรียงลำดับไม่เหมือนกัน ผมว่าอันไหนขึ้นก่อนสำคัญกว่า

ข้อสังเกตุ

เปิดโด่งจากริมเส้น

แอคชันของผู้เล่น : Acceleration, Pace, Aglilty, Dribbing, Technique, Off the ball, Crossing, Strength, Balance

หาจังหวะยิง(มีบอลกับตัว)

แอคชันของผู้เล่น : Off the ball, Dribbing, Acceleration, Pace, Aglilty, Strength, Balance, Technique

ทั้งสองอันมี dri และ off ทั้งคู่ แต่ทำไม การเอาขึ้นก่อนต่างกัน

ผมเดาว่า อันที่ขึ้นก่อนสำคัญกว่า ใครที่เอา excel ผมไปลองไปดูที่ Data ผมทำไว้ให้สามารถ weight น้ำหนักได้ด้วย

MooDonut

« Reply #6 on: November 29, 2011, 12:15:32 PM »
ส่วนตัวผมว่าไม่เท่ากัน อย่างน้อยๆ bal กับ str สองอันนี้จับบวกกัน หาร 2 แน่ๆ

ส่วนค่าอื่นแนะนำให้ลองสังเกตุดูคู่มือ การเรียงลำดับไม่เหมือนกัน ผมว่าอันไหนขึ้นก่อนสำคัญกว่า

ข้อสังเกตุ

เปิดโด่งจากริมเส้น

แอคชันของผู้เล่น : Acceleration, Pace, Aglilty, Dribbing, Technique, Off the ball, Crossing, Strength, Balance

หาจังหวะยิง(มีบอลกับตัว)

แอคชันของผู้เล่น : Off the ball, Dribbing, Acceleration, Pace, Aglilty, Strength, Balance, Technique

ทั้งสองอันมี dri และ off ทั้งคู่ แต่ทำไม การเอาขึ้นก่อนต่างกัน

ผมเดาว่า อันที่ขึ้นก่อนสำคัญกว่า ใครที่เอา excel ผมไปลองไปดูที่ Data ผมทำไว้ให้สามารถ weight น้ำหนักได้ด้วย

จาก ตย. ของท่าน

มีข้อแย้งว่า...การเปิดโด่งนั้น ค่าครอสซิ่ง น้อยกว่า  ค่า Acc อีกเหรอครับ ซึ่งมันดู พิลึก อยู่เหมือนกันนะ

Chloro

« Reply #7 on: November 29, 2011, 12:17:27 PM »
ลองยกตัวอย่างเพนเน่นสิครับ ถ้าวิ่งเร็วกว่าก็ได้เปิด  ตรงกันข้าม แบคแฮม เปิดแม่น แต่ไมไ่ด้เปิดจะมีประโยชน์ อะไร

มันคือการถามว่า จะได้เปิดไหม ไม่ใช่เปิดดีหรือไม่  ส่วนตัวผมคิดว่าตัวเกมส์ในส่วนนี้ยังไม่ละเอียดมากพอ จริงๆมันควร มีแบบลูกยิง โดยการเอา การแย่งโหม่ง บวกกับ การเปิดแม่น แล้วหารสอง เป็นโอกาสในการได้โหม่งด้วย

อีกนิดนึงครับ ข้อสังเกตุคือ ตรงส่วนกลยุทธ์ มีเขียนว่า

สกิลสำคัญที่มีผลกับการเลือกการประกบตัว ระบบจะประเมินความแตกต่างระหว่างค่าเฉลี่ยของสองทีม (ยิ่งมากยิ่งดี)

ส่วนนี้ใช้ค่าเฉลี่ย แน่นอน

แต่พวกค่าการโจมตีต่างๆ ไม่มีเขียนบอก เลยเดาว่าให้ความสำคัญไม่เท่าแน่นอน

ปล.ผมว่าตอนเป็น อังกฤษ อ่านง่ายกว่าเยอะเลย หรือว่า อ่านตอนนั้นบ่อยจัด > <
« Last Edit: November 29, 2011, 12:58:51 PM by Chloro »

Lost ME

• Legendary Team
« Reply #8 on: November 29, 2011, 12:25:29 PM »
ตามที่เห็นใน Manual แหละ ครับ

ถ้าจะให้เถียงกันค่าไหนสำคัญกว่ากัน โลกแตก แน่ผมว่า

ยกตัวอย่างที่ท่านสารว่านะครับ ถ้าปีกจะเปิดบอลจำเป็นต้องมี Acc ดีที่สุดไหม ตัวผมว่าไม่จำเป็นก็ได้ถ้ามีเทคนิคดี มีความแข็งแกร่งดี ก็ว่ากันไป

คือ ถ้าไม่มีใคร ที่เก่งภาษาอังกฤษไปถามให้ ผมก็คงจะยึดตาม manual ก่อนแหละครับ manual ว่า 1 1 1 1 0.5+0.5 ก็ต้องตามนั่นไปก่อน

:)
« Last Edit: November 29, 2011, 01:04:22 PM by Lost ME »

Chloro

« Reply #9 on: November 29, 2011, 02:41:38 PM »
ที่ผมพิมไป ไมไ่ด้บอกว่าต้องถูกแน่นะครับ ผมเดาเอาแหละครับ แต่ว่าผมให้เหตุผลอ้างอิงว่า ทำไมถึงคิดเช่นนั้น ถ้าลองใช่ สมมุิติฐานของผม แล้วลองไปไล่ดู ทุกค่า อาจจะคล้อยตามผมก็ได้นะ > < แค่คล้อยพอนะครับ อย่าถึงกับเคลิ้ม

Lost ME

« Reply #10 on: November 29, 2011, 03:38:50 PM »
แต่มันก็ชวนคิดแหละท่านสาร ทำไมเรียงสลับไปสลับมา  :-\

Tackey Anderssen

• นโยบายปั้นเด็ก
    • Logo team
« Reply #11 on: November 29, 2011, 04:16:30 PM »
คนเขียนโปรแกรมรู้แน่ อิอิ แต่ถ้าจะคิดแบบตาสารแนะนำไปดูที่ Height, Weight :    :-[
Philosophy = Balance----->>>Liverpool รับปั้นเด็กทีมชาติไทย
ปรัชญาการเล่นแบบสมดุลจะเป็นกุญแจสำคัญพาทีมประสบความสำเร็จ

MooDonut

« Reply #12 on: November 29, 2011, 04:27:12 PM »
ถ้าแต่ละค่า มีความสำคัญไม่เท่ากันล่ะก็

บรรลัยล่ะ

คิดตารางกันวึ่นวือ แนร่ แนร่

Tackey Anderssen

• นโยบายปั้นเด็ก
    • Logo team
« Reply #13 on: November 29, 2011, 04:32:59 PM »
ถ้าแต่ละค่า มีความสำคัญไม่เท่ากันล่ะก็

บรรลัยล่ะ

คิดตารางกันวึ่นวือ แนร่ แนร่

แต่มีคนทำ ตาสารเป็นเก๊า
Philosophy = Balance----->>>Liverpool รับปั้นเด็กทีมชาติไทย
ปรัชญาการเล่นแบบสมดุลจะเป็นกุญแจสำคัญพาทีมประสบความสำเร็จ

ถามกูทำไม ไปถามสาวยาคูลท์ซิ

• วันนี้ วันนั้น วันไหน
« Reply #14 on: November 29, 2011, 05:24:05 PM »
ตามพื้นฐานแล้วผมว่าไม่แต่ละค่าคิดไม่เท่ากับแบบตาสารเขียวนะ

เพราะสกิลที่ใกล้ 20 จะกินดาวมากกว่า

งงล่ะซิ เกี่ยวไรกัน

ถ้าสมมุติแอคชั่นนั้นต้องใช้ 3 สกิล ถ้าเราฝึกเป็บ  16 16 16 กับ 20 12 12 กินดาวเท่ากันแต่สกิลมันไม่เท่ากันแล้วจะมีใครฝึกแบบ 2 ล่ะ

มันเลยใกล้เคียงกับความคิดตาสารเขียวที่ว่าน่าจะมีน้ำหนักของแต่ละค่า ไม่งั้นตูจะฝึกให้ถึง 20 ทำเพื่ออ

[email protected] -> เกี่ยวกับการซื้อบัญชีพรีเมียมและโทเค็น
[email protected] -> ติดต่อเกมมาสเตอร์, อุทธรณ์บทลงโทษ, รายงานคนโกง
[email protected] -> เรื่องทั่วไป

jomhandsome

• *
« Reply #15 on: November 29, 2011, 05:25:48 PM »
ลองหา CM เก่าๆ เล่นดูครับ แล้วจะเข้าใจเกมส์นี้มากขึ้น
 ;D ;D ;D

MooDonut

« Reply #16 on: November 29, 2011, 05:38:26 PM »
ลองหา CM เก่าๆ เล่นดูครับ แล้วจะเข้าใจเกมส์นี้มากขึ้น
 ;D ;D ;D

เอ่อ ไม่อธิบายหน่อยเหร๊อออออ

Chloro

« Reply #17 on: November 29, 2011, 07:48:58 PM »
แต่ทั้หมดทั้งปวง ถึงจะสมมุติว่ามันไม่เท่ากันจริง สุดท้าย ก็มีผลไม่มากหรอกครับ เพราะ้เวลาเราคำนวณแล้วสุดท้ายเมื่อมีหลายๆค่า มันก็จะต่างกันไม่มาก งงไหม?

คือพอดีผมเคยลองแทนค่าลงไปแล้ว ขนาดให้มันความสำคัญต่างกัน 2 เท่ายังมีผลไม่มากเลย ไม่เชื่องลองเอา excel ที่ผมเขียน เปลี่ยนค่า weight ใน Data ดูสิ
« Last Edit: November 30, 2011, 02:40:27 AM by Chloro »

MooDonut

« Reply #18 on: November 30, 2011, 05:31:50 AM »
มันมีผล ตอนที่เราจะเน้นค่าดี หรือกระจาย ค่า ดีไงครับ

คือ เราจะอัพ เป็น 16 10 10    หรือ12 12 12  ไรเงี้ย

คือ คิดไม่ตก   5555+

Chloro

« Reply #19 on: November 30, 2011, 02:39:15 PM »
ใช่แหละครับ แต่ที่ผมบอกไปว่าไม่มีผลมากเท่าไหร่ก็เพื่อให้สบายใจกันขึ้นสำหรับคนที่ทำ excel ครับ เป็นกำลังใจให้ สู้ๆครับ

Mr.Es

« Reply #20 on: November 30, 2011, 03:16:18 PM »
Please note that we mention only the key attributes affecting the creation of opportunity to score. There are, however, other factors that have positive effect on these opportunities. Also keep in mind that not all factors are equally weighted for they depend on the actions.

อ้างอิงจากGame Manual

โดยส่วนตัวผมแปลว่าแต่ละสกิลส่งผลต่อแอคชั่นเหตุการณ์ไม่เท่ากันนะครับ

และจากที่เคยใช้ตัวถึกๆ สกิลด้านร่างกายดีๆ แต่สกิลเลี้ยงบอลไม่เท่าไหร่ พอสั่งให้เลี้ยงบ่อยๆ เล่นห่วยไปเลย เอาแต่เลี้ยงแล้วก็ไม่ผ่านอยู่นั่นแหละ :'(
« Last Edit: November 30, 2011, 03:21:22 PM by Mr.Es »

taii

• *
  • <~'..'~>
« Reply #21 on: November 30, 2011, 06:26:51 PM »
 (Max 8 Player , Youth team squad => 2 times the number of progress rate star.(Only League))
what is this mean? please some one know tell me  :( :( :(
You'll never walk alone

คuไม่มีดี

« Reply #22 on: December 01, 2011, 07:40:22 AM »
(Max 8 Player , Youth team squad => 2 times the number of progress rate star.(Only League))
what is this mean? please some one know tell me  :( :( :(

ในการแข่งขันฟุตบอลลีก(เท่านั้น) นักเตะเยาวชนที่อยู่ในทีมเยาวชน จะได้รับการสุ่มออกมา สูงสุด 8 ตัวไม่เกินนี้
จะได้รับสกิลพิเศษเพิ่ม 2 times the number of progress rate star.

MooDonut

« Reply #23 on: December 01, 2011, 08:09:48 AM »

อีดิท อีดิท เด๋วปล่อยไก่ ผมอีดิท ทันมั้ยนะ ไม่รุ้มีไค ทันเห็น ข้อความผมหรือยัง
« Last Edit: December 01, 2011, 04:44:49 PM by moodonut »

taii

• *
  • <~'..'~>
« Reply #24 on: December 01, 2011, 10:05:17 AM »
 :-* :-* :) :)
You'll never walk alone