Author Topic: คู่มือ GKO เพื่อความเทพ ฉบับ COMPLETE!!!  (Read 56571 times)

Kon_thai

• Professional team
  • **
    • View Profile
ถามต่อครับ

จากกระทู้ของ admin ค่าบางค่ามันบอกแค่ค่าที่ใช้แต่ไม่ได้บอกสูตรคำนวน

อย่างเช่นค่าในสูตร pass ball on floor จากสูตรตาราง คิดเป็นค่าเฉลี่ยของค่า Off the ball, Passing, Technique, Teamwork

แต่ในกระทู้ของ admin มันบอกแค่ค่าที่ใช้เฉยๆ
สรุป มันคิดเป็นค่าเฉลี่ยจริงๆใช้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Tackey Anderssen

• Legendary Team
  • นโยบายปั้นเด็ก
    • Logo team
ถามต่อครับ

จากกระทู้ของ admin ค่าบางค่ามันบอกแค่ค่าที่ใช้แต่ไม่ได้บอกสูตรคำนวน

อย่างเช่นค่าในสูตร pass ball on floor จากสูตรตาราง คิดเป็นค่าเฉลี่ยของค่า Off the ball, Passing, Technique, Teamwork

แต่ในกระทู้ของ admin มันบอกแค่ค่าที่ใช้เฉยๆ
สรุป มันคิดเป็นค่าเฉลี่ยจริงๆใช้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
ท่านคิดว่าไงละครับ แท้จริงแล้วมานไปใช้หักล้างค่าพลังอีกฝ่ายนึง ผมว่ามานเป็นเกมวัดพลัง หุ หุ แต่อาจจะใช้พลังโจมตีปะทะพลังรับไรประมาณนี้ ก็น่าจะใช้ค่าเฉลี่ยละท่านในเมื่อจำนวนที่ใช้มาหักกันมันไม่ได้เท่ากันซะทีเดียวเช่น ฝ่ายบุกคิดจาก 7 ตำแหน่งฝ่ายรุกและรับ VS ฝ่ายรับอาจะจะคิดจาก 6 ตำแหน่งของฝ่ายรับ อีกอย่างพลังที่มาใช้คิดในที่นี้คือพวก passing dribbing ETC. สรุปก็ต้องใช้ค่าเฉลี่ยละครับถึงจะเห็นค่าที่ต่างออกไป ถ้างั้นดูยากไม่รู้จะเอาอะไรไปวัด นอกจากปิ่นโต  ::)
Philosophy = Balance----->>>Liverpool รับปั้นเด็กทีมชาติไทย
ปรัชญาการเล่นแบบสมดุลจะเป็นกุญแจสำคัญพาทีมประสบความสำเร็จ

CHe-

• Youth team
  • *
กดเข้าไปลิ้งแล้ว งงมาก ช่วยอธิบายหน่อยครับ  :o

Kon_thai

• **
กดเข้าไปลิ้งแล้ว งงมาก ช่วยอธิบายหน่อยครับ  :o

ไม่ยากหรอกครับ ค่อยๆดู ใส่ค่านักเตะ แล้วก็ดูผลลัพธ์ งงช่องไหนก็ double click มันจะ link ไปครับ

ถามต่อครับ

ขอบคุณครับ
ท่านคิดว่าไงละครับ แท้จริงแล้วมานไปใช้หักล้างค่าพลังอีกฝ่ายนึง ผมว่ามานเป็นเกมวัดพลัง หุ หุ แต่อาจจะใช้พลังโจมตีปะทะพลังรับไรประมาณนี้ ก็น่าจะใช้ค่าเฉลี่ยละท่านในเมื่อจำนวนที่ใช้มาหักกันมันไม่ได้เท่ากันซะทีเดียวเช่น ฝ่ายบุกคิดจาก 7 ตำแหน่งฝ่ายรุกและรับ VS ฝ่ายรับอาจะจะคิดจาก 6 ตำแหน่งของฝ่ายรับ อีกอย่างพลังที่มาใช้คิดในที่นี้คือพวก passing dribbing ETC. สรุปก็ต้องใช้ค่าเฉลี่ยละครับถึงจะเห็นค่าที่ต่างออกไป ถ้างั้นดูยากไม่รู้จะเอาอะไรไปวัด นอกจากปิ่นโต  ::)

ขอบคุณครับ จะได้ประเมิณถูกว่า จะ up อะไร เท่าไหร่ดี

โจโฉ

• All Star Team
สีคุ้นๆ นะครับ :P

ผมก็มีทำไว้นะ ว่าจะเอามาแชร์เหมือนกัน แต่ไม่รู้กระทู้เก่าตกไปไหนแล้ว
กอปรกับเห็นว่าถ้าจะใช้ระบบ copy & paste ก็ต้องใช้เบราเซอร์ Firefox 3.6 เท่านั้น (ซึ่งคงไม่มีใครใช้แล้ว)
เลยเก็บไว้ใช้เองดีกว่า...ออกแนวกั๊ก 555

แต่ของผมจะทำเป็นชีท Strategies แยกจากชีท Players Rating นะครับ แล้วก็จัดหมวดหมู่ให้ดูง่ายหน่อย
เด๋วลงภาพไว้ให้ดูเป็นแนวละกัน (ค่าพลังในภาพผ่านการ Random มา 1 จึ้ก)

ปล. ช่วงต้นฤดูกาลมีคน PM มาขอคนนึงนะ ก็เลยให้ไป ตอนนั้นยังเป็นเวอร์ชั่นแรกอยู่เลย
ไม่อยากคุยว่าถึงตอนนี้เค้ายังไม่แพ้เลยซักนัด (ทั้งๆ ที่เวอร์ชั่นนั้นมีวางยาลงสูตรผิดตั้งหลายค่า) :-[

รู้สึกว่าแต่ละคนก็จะทำตารางของตัวเองเอาไว้ใช้นะครับ
ของผมก็ทำไว้เหมือนกัน โดยเอาของมดตั้มกับคุณYorozuyaและของคุณWarlordอีกนิดหน่อย ไปดัดแปลงอีกที
โดยเพิ่มเอาสูตรของMatch engine2.0 ลงไปด้วยเหมือนกัน
ทำแยกsheet เอาไว้หลายๆอัน แยกแต่ละตำแหน่ง แล้วก็ยัดสูตรexcel ลงไปบานเลย แต่ยังไม่สมบูรณ์ เพราะมัวแต่ทำอย่างอื่นอยู่ก็เลยยังไม่เสร็จซักที :'(

BaDBooK

• National Team
พอกรอกแล้วเปนสีเทานี่ หมายถึงอารายอ่ะคับ

• Logo team
เข้าใจยังไงก็ยังงั้นละครับ ต้นฉบับเขาทำไว้ครับผม
Philosophy = Balance----->>>Liverpool รับปั้นเด็กทีมชาติไทย
ปรัชญาการเล่นแบบสมดุลจะเป็นกุญแจสำคัญพาทีมประสบความสำเร็จ

Kon_thai

• **
พอกรอกแล้วเปนสีเทานี่ หมายถึงอารายอ่ะคับ

Click ขวา >>> conditional formating ครับ

ผมเอาอยู่

• *
มันคืออะไร โคตร งง เลย อะ

สอนวิธีใช้หน่อยดิ :D

• Logo team
มันคืออะไร โคตร งง เลย อะ

สอนวิธีใช้หน่อยดิ :D
:) ผมก็งงไม่น้อยไปกว่าท่านเลยฮะ ตกลงท่านงงเรื่องอะไรครับ  ::) 555 ถ้าท่านกำลังงง excel อยู่ผมช่วยไม่ล้ายแว้ว

nemasis

• *
ขอบคุณมากครับท่าน
 :D :D :D

nemasis

• *
ขอโทษนะครับ พอดีสงสัยเรื่องการกรอกค่าพลังลงในช่องครับ นักเตะเรากรอกเฉพาะหน้าที่liverpool2011หรือต้องกรอกทุกหน้าครับ :-\ แล้วเราต้องกรอกลงไปในส่วนไหนบ้างอะครับ พอดีงงช่องShort/// Direc///lil cros///float///etc.ไม่รู้จะกรอกยังไง แล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจด้วยครับ :-\ถ้ายังไงใครพอตอบผมได้บ้างให้ผมเข้าใจ ช่วยอธิบายนิดหน่อยเพื่อให้ผมเข้าใจบ้างนะครับ  ขอบคุรมากครับ :D

โจโฉ

ขอโทษนะครับ พอดีสงสัยเรื่องการกรอกค่าพลังลงในช่องครับ นักเตะเรากรอกเฉพาะหน้าที่liverpool2011หรือต้องกรอกทุกหน้าครับ :-\ แล้วเราต้องกรอกลงไปในส่วนไหนบ้างอะครับ พอดีงงช่องShort/// Direc///lil cros///float///etc.ไม่รู้จะกรอกยังไง แล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจด้วยครับ :-\ถ้ายังไงใครพอตอบผมได้บ้างให้ผมเข้าใจ ช่วยอธิบายนิดหน่อยเพื่อให้ผมเข้าใจบ้างนะครับ  ขอบคุรมากครับ :D
กรอกแค่statusหลักๆที่ตัวเกมส์ให้มาน่ะครับ พวกdribbling passing jumping strength etc.
ส่วนShort/// Direc///lil cros///float เค้าเอาค่าที่คุณกรอกพวกdribbling passing jumping strength etc.มาคำนวณอีกทีครับ

BENZAMAN

ขอบคุณมากครับ 8)

nemasis

• *
พอเข้าใจบ้างแล้วครับ เหลืออีกนิดครับ ค่าcasกับcalแปลว่าอะไรครับ ใครทราบบอกด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
 :-\

Kon_thai

• **
พอเข้าใจบ้างแล้วครับ เหลืออีกนิดครับ ค่าcasกับcalแปลว่าอะไรครับ ใครทราบบอกด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
 :-\
ผมเคยถามไปแล้วครับ ความเห็นบนๆ

cas=couter attack short หรือเล่นสวนกลับลูกลั้น////     cal=couter attack long ใช้ลูกยาวในการเล่นสวนกลับได้ดี ค่าต่างๆแนะนำไว้ที่ 11 นะครับจะแจ่มมาก

nemasis

• *
ขอบคุณมากครับ :)

• Logo team
Trick & Tip

;)

1.ใครเล่นแทคนิคนี้ได้เอาไปเลย Man Marking/ Stand-off More/ More Roaming ทีมที่เล่นได้ครบ 3อย่างนี้เทพเลย เหตุผลคือ ทีมที่เทพแล้วถึงจะเด่น 3 ด้านนี้ฉะนั้นมานจึงเป็นที่มาของตำนาน ไก่ 3ขา/หรือจะเอาไก่ 3อย่าง อิอิ

โค้ชเกมส์

• *
ขอบคุณครับบบบ

• Logo team
ขอบคุณครับบบบ
สู้ต่อไปทาเคชิ

• Logo team
 ;) หากค่าสองค่านี้แสดงค่าน้อยแล้วควรตั้งนักเตะเน้นตั้งรับจะดีกว่าครับ opp., off side เพราะเติมเกมรุกพลอยจะไปทำลายเกม เช่น ทำลายโอกาสทีมตัวเองคือพลาดง่ายๆ หรือล้ำหน้าบ่อยๆ นั่นเอง
« Last Edit: September 30, 2011, 10:20:11 PM by Warlord »

• Logo team
จากตารางใช้แผนต่างกัน ใช้สูตรต่างกัน เช่น ตารางที่ผมยกเป็นโมเดลนั้นคือตรงกับแผนที่ผมใช้คือเล่นแผน 4-3-3 หากใช้แผนต่างไปจากนี้ ต้องแก้ไข ตามนี้
1. Marking ตำแหน่งที่นำมาใช้คำนวนค่า ได้แก่ MC MR ML DMC DMR DML DR DL DC
2. Closing Down "----------------"          MC MR ML AMC AMR  AML DMC DMR DML DR DL
3. Roaming   "----------------"                MC MR ML AMC AMR AML FC FR FL

แล้วแก้สูตรคือเปลี่ยนตัวหารใหม่ ตามตำแหน่งที่ตรงกับแผนของแต่ละทีม เช่น 4-4-2 ใช้ DC=2 DRL=2 MC=2 MRL=2 รวมทั้งหมด = 8 ดังนั้น สูตร Making ต้องแก้ไขดังนี้ เฉลี่ยค่าทังหมด / (8 * 3) ซึ่งจากเดิมที่ใช้กับแผน 4-3-3 จะเป็น  เฉลี่ยค่าทังหมด / (7 * 3) เป็นต้น
« Last Edit: November 01, 2011, 07:28:24 PM by Warlord »

• Logo team
Trick & Tip
 ;)
แนวทางการปั้นเด็ก ช่วงอายุน้อยปั้นง่ายและไวนั้น ควรจะอัพร่างกายก่อนแล้วค่อยอัพพลังด้านอื่น  พออายุมากหรือดาวการปั้นลดลงจะลำบากมาก เช่นกองหลังของผมตัวนี้

ขนาด PR2 ถ้าเป็นตอนอายุน้อยๆใช้เวลาปั้น Strength   5 ไปสัก 10 คงใช้เวลาไม่นาน แต่ในทุกวันนี้ฝึกได้วันละ .02เท่านั้นจากที่น่าจะได้วันละ .07-.09 เรียกว่าใช้เวลาอัพต่างกันเยอะเลย ฉะนั้นพออายุมากขึ้น การฝึกก็ขึ้นช้า Strength   5 ไปสัก 10 ใช้เวลานานกว่าแน่นอน สนใจอัพร่างกายเยาวชนก่อนเพราะเป็นจุดที่สำคัญสุดแล้ว

แต่จะอัพพลังตรงไหนก็ตามตำแหน่งเลยครับ สรุปมาให้ ดังนี้
Gk       เน้นค่า   1.Acceleration 2.Agility 3.Jumping 4.Pace กลายเป็นโกลจอมเชพลูกนิ่งอย่าง DE GEA
DC       เน้นค่า   1.Jumping 2.Strength ที่มาของกองหลังจอมแกร่งอย่าง TERRY
DRL     เน้นค่า   1.Acceleration 2.Stamina ที่มาแบ๊คจอมบุกอย่าง THURAM
DMC    เน้นค่า   1.Stamina 2.Strength  กลายเป็นกองกลางพันธุ์ดุแบบ VIEIRA
MC      เน้นค่า   1.Acceleration 2.Stamina 3.Strength  กลายเป็นยอดกองกลางแบบ XAVI
AMRL/AMC   เน้นค่า   1.Acceleration 2.Agility 3.Balance 4.Jumping 5.Pace 6.Strength กลายเป็นปีกจอมพลิ้วแบบ RONALDO
FC TARGET MAN เน้นค่า   1.Jumping 2.Strength กลายเป็นกองหน้าตัวเป้าแบบ HOT SHOT
« Last Edit: October 23, 2011, 07:16:50 AM by Warlord »

ถามกูทำไม ไปถามสาวยาคูลท์ซิ

• วันนี้ วันนั้น วันไหน
ขนาด PR2 ถ้าเป็นตอนอายุน้อยๆใช้เวลาปั้น Strength   5 ไปสัก 10 คงใช้เวลาไม่นาน แต่ในทุกวันนี้ฝึกได้วันละ .2เท่านั้นจากที่น่าจะได้วันละ .7-.9 เรียกว่าใช้เวลาอัพต่างกันเยอะเลย ฉะนั้นพออายุมากขึ้น การฝึกก็ขึ้นช้า Strength   5 ไปสัก 10 ใช้เวลานานกว่าแน่นอน สนใจอัพร่างกายเยาวชนก่อนเพราะเป็นจุดที่สำคัญสุดแล้ว

แต่จะอัพพลังตรงไหนก็ตามตำแหน่งเลยครับ สรุปมาให้ ดังนี้
Gk       เน้นค่า   1.Acceleration 2.Agility 3.Jumping 4.Pace กลายเป็นโกลจอมเชพลูกนิ่งอย่าง DE GEA
DC       เน้นค่า   1.Jumping 2.Strength ที่มาของกองหลังจอมแกร่งอย่าง TERRY
DRL     เน้นค่า   1.Acceleration 2.Stamina ที่มาแบ๊คจอมบุกอย่าง THURAM
DMC    เน้นค่า   1.Stamina 2.Strength  กลายเป็นกองกลางพันธุ์ดุแบบ VIEIRA
MC      เน้นค่า   1.Acceleration 2.Stamina 3.Strength  กลายเป็นยอดกองกลางแบบ XAVI
AMRL/AMC   เน้นค่า   1.Acceleration 2.Agility 3.Balance 4.Jumping 5.Pace 6.Strength กลายเป็นปีกจอมพลิ้วแบบ RONALDO
FC TARGET MAN เน้นค่า   1.Jumping 2.Strength กลายเป็นกองหน้าตัวเป้าแบบ HOT SHOT

นิดนึงครับ

ตรงสีแดงแก้เป็น 0.0ด้วยนะ อ่านแล้วทึ่งเลยฝึกวันนึงแทบจะขึ้นสกิลนึง

แล้วค่ากายภาพแต่ละตำแหน่งที่ให้มาไม่จำเป็นต้องใช้เหมือนกันเสมอไปครับ

ดูแผนที่เราเล่นแล้วฝึกตามนั้นดีกว่าา

[email protected] -> เกี่ยวกับการซื้อบัญชีพรีเมียมและโทเค็น
[email protected] -> ติดต่อเกมมาสเตอร์, อุทธรณ์บทลงโทษ, รายงานคนโกง
[email protected] -> เรื่องทั่วไป

• Logo team
ขนาด PR2 ถ้าเป็นตอนอายุน้อยๆใช้เวลาปั้น Strength   5 ไปสัก 10 คงใช้เวลาไม่นาน แต่ในทุกวันนี้ฝึกได้วันละ .2เท่านั้นจากที่น่าจะได้วันละ .7-.9 เรียกว่าใช้เวลาอัพต่างกันเยอะเลย ฉะนั้นพออายุมากขึ้น การฝึกก็ขึ้นช้า Strength   5 ไปสัก 10 ใช้เวลานานกว่าแน่นอน สนใจอัพร่างกายเยาวชนก่อนเพราะเป็นจุดที่สำคัญสุดแล้ว

นิดนึงครับ

ตรงสีแดงแก้เป็น 0.0ด้วยนะ อ่านแล้วทึ่งเลยฝึกวันนึงแทบจะขึ้นสกิลนึง

แล้วค่ากายภาพแต่ละตำแหน่งที่ให้มาไม่จำเป็นต้องใช้เหมือนกันเสมอไปครับ

ดูแผนที่เราเล่นแล้วฝึกตามนั้นดีกว่าา
อืมตามนั้น