Author Topic: คู่มือ GKO เพื่อความเทพ ฉบับ COMPLETE!!!  (Read 56565 times)

Tackey Anderssen

• Legendary Team
  • นโยบายปั้นเด็ก
    • View Profile
    • Logo team
นิดนึงครับ

ตรงสีแดงแก้เป็น 0.0ด้วยนะ อ่านแล้วทึ่งเลยฝึกวันนึงแทบจะขึ้นสกิลนึง  // Thx. แก้แล้วครับ

แล้วค่ากายภาพแต่ละตำแหน่งที่ให้มาไม่จำเป็นต้องใช้เหมือนกันเสมอไปครับ ///  ที่เรายกมาเข้าใจว่าเป็นค่าพื้นฐานที่ตำแหน่งนั้นๆควรจะมีนะครับ ส่วนจะเล่นแผนไรนั้นก็ตามที่ท่านว่ามาก็อัพกันไป เพราะไรนั้น ค่าพวกนี้จะเอาไปคำนวนความสามารถตามตำแหน่งที่นักเตะถนัดตามตาราง  ------> คู่มือ GKO เพื่อความเทพ COMPLETENESS!!! 9/8/11

ดูแผนที่เราเล่นแล้วฝึกตามนั้นดีกว่าา ////ถูกต้องตามที่ท่านว่า แต่บางทีก็ต้องแก้ตามทีมที่เราเจอ ถ้าเปลี่ยนนักเตะ เปลี่ยนตำแหน่งการเล่น ค่าต่างๆก็เปลี่ยนครับ แล้วแทคติคก็จะเปลี่ยน ตามนี้

จากตารางใช้แผนต่างกัน ใช้สูตรต่างกัน เช่น ตารางที่ผมยกเป็นโมเดลนั้นคือตรงกับแผนที่ผมใช้คือเล่นแผน 4-3-3 หากใช้แผนต่างไปจากนี้ ต้องแก้ไข ตามนี้
1. Marking ตำแหน่งที่นำมาใช้คำนวนค่า ได้แก่ MC MR ML DMC DMR DML DR DL DC
2. Closing Down "----------------"          MC MR ML AMC AMR  AML DMC DMR DML DR DL
3. Roaming   "----------------"                MC MR ML AMC AMR AML FC FR FL

แล้วแก้สูตรคือเปลี่ยนตัวหารใหม่ ตามตำแหน่งที่ตรงกับแผนของแต่ละทีม เช่น 4-4-2 ใช้ DC=2 DRL=2 MC=2 MRL=2 รวมทั้งหมด = 8 ดังนั้น สูตร Making ต้องแก้ไขดังนี้ เฉลี่ยค่าทังหมด / (8 * 3) ซึ่งจากเดิมที่ใช้กับแผน 4-3-3 จะเป็น  เฉลี่ยค่าทังหมด / (7 * 3) เป็นต้น

สรุปแผนเป็นหลักหรือไม่ค่าพื้นฐานตามตำแหน่งที่เราว่ามาควรมีค่าตามนี้ครับผม แต่วิธีคิดของท่านที่ว่าฝึกตามแผนที่เล่นขั้นสูงเลย คือมองจากสูงมาพื้นๆ แล้วพัฒนาไปตามนั้น แต่ที่เรายกมานี้ยังไม่ได้กำหนดว่าจะเล่นแผนหรือแทคติคอะไร แต่เป็นค่าพื้นฐานที่นักเตะตำแหน่งนั้นๆควรจะมีครับที่ยกมาบอกจะได้เข้าใจถูกสำหรับคนที่จะฝึกไม่งั้นจะทิ้งค่าพื้นฐานเหล่านี้ไป/quote]อืมตามนั้น
« Last Edit: November 01, 2011, 07:35:50 PM by Warlord »
Philosophy = Balance----->>>Liverpool รับปั้นเด็กทีมชาติไทย
ปรัชญาการเล่นแบบสมดุลจะเป็นกุญแจสำคัญพาทีมประสบความสำเร็จ

• Logo team
ก่อนอื่นขอทำความเข้าใจก่อนว่า 1.แผนการเล่น เช่น 4-4-2 ถูกนะครับ ส่วนที่ 2.แทคติคการเล่น คือเล่นตามที่ค่าตารางบอกว่าจะเล่น แบบ Mark แบบไหน ฉะนั้น แผนการเล่นต่างกันนักเตะชุดเดิมค่าก็เปลี่ยนแล้ว ซึ่งตารางนี้บอกแค่แทคติคที่จะใช้ในแต่ละแผนการเล่น แต่ไม่ได้กำหนดว่าจะต้องเล่นแผนอะไรซึ่งแผนการเล่นเรากำหนดเอง ถ้าแผนไม่ดีอยู่แล้วถึงค่าตารางสูงใช้แทคติคตามตารางก็ไม่มีประโยชน์ครับ แนะนำส่วนตัวนะครับว่าแผนการเล่น 4-4-2 เทพสุดละสำหรับ GKO  8)
Philosophy = Balance----->>>Liverpool รับปั้นเด็กทีมชาติไทย
ปรัชญาการเล่นแบบสมดุลจะเป็นกุญแจสำคัญพาทีมประสบความสำเร็จ

• Logo team
 8) แต่ที่แน่ๆ แทคติคนี้ยังใช้ได้อยู่ มานโดนนมากกก

ข้อ 3 เกมรุกเลือกใช้แทคติค Roaming แบบ More Roaming เมื่อเจอทีมที่เล่น DC 3 ตัว หรือหลังยืนแน่น ก็ต้องหาช่องกันเอาเองละ และแบบ Stick to Position เมื่อเจอทีมเล่นแผนไม่เน้นตัวรับ DC ยืนตัวเดียวเข้าทางปืน เพราะทีมพวกนี้เน้นตัวรุก ยืนนิ่งๆรออยู่ข้างหน้า หลังเราตัดได้เมื่อไรสวนกลับตูมเดียวเห็นผล
จะเห็นว่าแผนเรากำหนดตายตัวไม่ได้หรอกต้องเปลี่ยนไปตามสถานการณ์หรือทีมที่เราเจอด้วย ฉะนั้นจะฝึกไรก็ฝึกไปแต่ค่าพื้นฐานควรพึงมี
« Last Edit: October 23, 2011, 08:24:27 AM by Warlord »

• Logo team
บทสรุปของการปั้นเด็กกับทุ่มเงินซื้อ วันนี้ 6-1 หรือตอนสะใจ 8-2 ปั้นเด็กต้องทำใจนะ  :-[

yaba

• Youth team
  • *
ผมโหลดไม่ได้อะครับ ใครมีลิ้งรบกวนหน่อยขอลิ้งหน่อยครับ

Chloro

• All Star Team
พึ่งเข้ามาเห็น สุดยอดกระทู้เลยนะเนี้ย  8) 8)

• Logo team
ผมโหลดไม่ได้อะครับ ใครมีลิ้งรบกวนหน่อยขอลิ้งหน่อยครับ
กด Download as แล้วเลือก Excel ได้เลยจ้า

• Logo team
พึ่งเข้ามาเห็น สุดยอดกระทู้เลยนะเนี้ย  8) 8)
ตรงนี้แน่เลย
บทสรุปของการปั้นเด็กกับทุ่มเงินซื้อ วันนี้ 6-1 หรือตอนสะใจ 8-2 ปั้นเด็กต้องทำใจนะ  :-[

ถามกูทำไม ไปถามสาวยาคูลท์ซิ

• วันนี้ วันนั้น วันไหน
ตาวอร์ขยันมาก
Trick & Tip
 ;)
แต่จะอัพพลังตรงไหนก็ตามตำแหน่งเลยครับ สรุปมาให้ ดังนี้
Gk       เน้นค่า   1.Acceleration 2.Agility 3.Jumping 4.Pace กลายเป็นโกลจอมเชพลูกนิ่งอย่าง DE GEA
DC       เน้นค่า   1.Jumping 2.Strength 3.Acceleration 4.Pace ที่มาของกองหลังจอมแกร่งอย่าง TERRY
DRL     เน้นค่า   1.Acceleration 2.Stamina3.Strength ที่มาแบ๊คจอมบุกอย่าง THURAM
DMC    เน้นค่า   1.Stamina 2.Strength  กลายเป็นกองกลางพันธุ์ดุแบบ VIEIRA
MC      เน้นค่า   1.Acceleration 2.Stamina 3.Strength  กลายเป็นยอดกองกลางแบบ XAVI
AMRL/AMC   เน้นค่า   1.Acceleration 2.Agility 3.Balance 4.Jumping 5.Pace 6.Strength กลายเป็นปีกจอมพลิ้วแบบ RONALDO
FC TARGET MAN เน้นค่า   1.Jumping 2.Strength กลายเป็นกองหน้าตัวเป้าแบบ HOT SHOT

ดูคร่าวๆแล้ว อยากช่วยเสริมค่าที่น่าเพิ่มอ่ะ กับ ค่าที่ไม่ต้องใช้อ่ะ เพราะผมว่าปีกไม่ต้องกระโดดบ่อยนะ

สู้ต่อไปครับตาวอร์ ผมว่ามีคนติดตามท่านเยอะ((ผมคนนึงแหล่ะ ^^))

[email protected] -> เกี่ยวกับการซื้อบัญชีพรีเมียมและโทเค็น
[email protected] -> ติดต่อเกมมาสเตอร์, อุทธรณ์บทลงโทษ, รายงานคนโกง
[email protected] -> เรื่องทั่วไป

• Logo team
ตาวอร์ขยันมาก
Trick & Tip
 ;)
แต่จะอัพพลังตรงไหนก็ตามตำแหน่งเลยครับ สรุปมาให้ ดังนี้
Gk       เน้นค่า   1.Acceleration 2.Agility 3.Jumping 4.Pace กลายเป็นโกลจอมเชพลูกนิ่งอย่าง DE GEA
DC       เน้นค่า   1.Jumping 2.Strength 3.Acceleration 4.Pace ที่มาของกองหลังจอมแกร่งอย่าง TERRY
DRL     เน้นค่า   1.Acceleration 2.Stamina3.Strength ที่มาแบ๊คจอมบุกอย่าง THURAM
DMC    เน้นค่า   1.Stamina 2.Strength  กลายเป็นกองกลางพันธุ์ดุแบบ VIEIRA
MC      เน้นค่า   1.Acceleration 2.Stamina 3.Strength  กลายเป็นยอดกองกลางแบบ XAVI
AMRL/AMC   เน้นค่า   1.Acceleration 2.Agility 3.Balance 4.Jumping 5.Pace 6.Strength กลายเป็นปีกจอมพลิ้วแบบ RONALDO
FC TARGET MAN เน้นค่า   1.Jumping 2.Strength กลายเป็นกองหน้าตัวเป้าแบบ HOT SHOT

ดูคร่าวๆแล้ว อยากช่วยเสริมค่าที่น่าเพิ่มอ่ะ กับ ค่าที่ไม่ต้องใช้อ่ะ เพราะผมว่าปีกไม่ต้องกระโดดบ่อยนะ

สู้ต่อไปครับตาวอร์ ผมว่ามีคนติดตามท่านเยอะ((ผมคนนึงแหล่ะ ^^))
อืมอันนี้ก็จริงละ เรื่องปีกกะการฝึก Jumping ที่ผมอยากแนะนำ เหตุผลก็คือ ปีกน่าจะเป็นตำแหน่งเดียวที่ด้อยเรื่องลูกโหม่ง Challenging the defenders for a heading ฉะนั้นถ้าเราฝึกค่านี้ตรงตำแหน่งปีก ก็ทำให้ค่าเฉลี่ยของทั้งทีมสูงขึ้น นั่นก็คือทีมจะเล่นลูกโด่งได้ดีก็เท่านั้นเองครับผม แต่ก็ขึ้นอยู่กับค่าอื่นๆด้วย แต่นี่เป็นเพียงบางส่วนในการแก้จุดอ่อนให้เป็นจุดแข็ง///Thx. ครับที่ ติดตาม

yaba

• *
ขอบคุณครับโหลดได้แระ ว่าแต่มีแผนอื่นไหมเพราะว่าผมเปลี่ยนไม่เป็น
ต้่องเปลี่ยนตรงไหนบ้างครับ ถ้าเล่น4-2-3-1 หรือ4-4-2 ถ้ามีช่วยอัฟให้หน่อยได้ไหม ขอบคุณครับ

• Logo team
ขอบคุณครับโหลดได้แระ ว่าแต่มีแผนอื่นไหมเพราะว่าผมเปลี่ยนไม่เป็น
ต้่องเปลี่ยนตรงไหนบ้างครับ ถ้าเล่น4-2-3-1 หรือ4-4-2 ถ้ามีช่วยอัฟให้หน่อยได้ไหม ขอบคุณครับ
จากตารางใช้แผนต่างกัน ใช้สูตรต่างกัน เช่น ตารางที่ผมยกเป็นโมเดลนั้นคือตรงกับแผนที่ผมใช้คือเล่นแผน 4-3-3 หากใช้แผนต่างไปจากนี้ ต้องแก้ไข ตามนี้
1. Marking ตำแหน่งที่นำมาใช้คำนวนค่า ได้แก่ MC MR ML DMC DMR DML DR DL DC
2. Closing Down "----------------"          MC MR ML AMC AMR  AML DMC DMR DML DR DL
3. Roaming   "----------------"                MC MR ML AMC AMR AML FC FR FL

แล้วแก้สูตรคือเปลี่ยนตัวหารใหม่ ตามตำแหน่งที่ตรงกับแผนของแต่ละทีม เช่น 4-4-2 ใช้ DC=2 DRL=2 MC=2 MRL=2 รวมทั้งหมด = 8 ดังนั้น สูตร Making ต้องแก้ไขดังนี้ เฉลี่ยค่าทังหมด / (8 * 3) ซึ่งจากเดิมที่ใช้กับแผน 4-3-3 จะเป็น  เฉลี่ยค่าทังหมด / (7 * 3) เป็นต้น
« Last Edit: November 01, 2011, 07:36:22 PM by Warlord »

• Logo team
Re: Experience
Answer :Anyway, a player earns more experience from an official match than a friendly match.By ADMIN
ฉะนั้นส่งเด็กลงแข่งลีคกันนะ
หากข้อความรณรงค์การปั้นเด็กเพื่ออนาคตของชาติต่อไปนี้โดนใจโปรดฟังและทำตาม

"สาเหตุส่วนหนึ่งที่เรายังไม่ใช่เจ้าของยี่ห้อรถยนต์ส่งออกของโลก เครื่องบินรบหรือโดยสารสักลำนั้น เพราะว่าเราได้รับการป้อนแบบของฟรี พี่ใจดีแจกใช้ได้เลย จะสร้างเองให้เหนื่อยเปล่าๆ ฉันใด
การปฏิเสธที่จะลงทุนอัพอคาดามีอัพสนามฝึกเพื่อปั้นเด็กทีมชาติไทย แล้วไปบิดตัวฟรีจากที่แอดมินส่งมาแบบสำเร็จรูปแล้วไม่มีนักเตะไทยเลย ส่วนหนึ่งเงินก็หายจากระบบ เงินที่หายไปไม่ได้อัพสโมสรเพื่อพัฒนาเด็ก ฉันนั้น แล้ว ทีมไทยจะหานักเตะดีๆที่ไหนในอนาคตต่อไป"

จากคนที่เล่นจริงจังยังไม่เลิก ฝากมาอีกที ทุกคนอย่าเพิ่งเลิกนะ เพราะกว่าตูจะเทพ เกมปิดพอดี 555

tenpz

ดันแจ้ดัน

tenpz

FCBarcelona

• *
ขอวิธีใช้ตารางในการจัดเเผนเเบบคร่าวๆหน่อยสิครับ  :D

• Logo team
ขอวิธีใช้ตารางในการจัดเเผนเเบบคร่าวๆหน่อยสิครับ  :D

วันนี้ว่าง ระหว่างรอน้ำลด วันนี้น่าจะเสร็จ คิดรูปแบบการนำเสนอนิดนึง แนะนำท่านอันนี้ใช้ได้เลย--->>> Topic: GKF : Go Kick off Formula ( ผู้ช่วยจัดแผน )
« Last Edit: October 31, 2011, 03:08:16 PM by Warlord »

kok

• *
อยากได้กองหลัง5ตัว รบกวนชวยทำแผนกองหลัง5ตัวให้ด้วยได้ไหม
ผมใส่สูตรคำนวณไม่เป็นอะ ถ้ามีแผนอื่นขอด้วยแล้วกันครับ

• Logo team
อยากได้กองหลัง5ตัว รบกวนชวยทำแผนกองหลัง5ตัวให้ด้วยได้ไหม
ผมใส่สูตรคำนวณไม่เป็นอะ ถ้ามีแผนอื่นขอด้วยแล้วกันครับ
อันที่ผมทำลิ้งค์ไว้ให้ข้างบนใช้ได้เลยจ้า ไม่ว่าใช้แผนไหน

kok

• *
ลองโหลดมาดู แล้วสองอัน แต่อยากได้แบบอันนี้มากกว่า ถ้าว่างๆช่วยทำให้ทีนะ

• Logo team
ลองโหลดมาดู แล้วสองอัน แต่อยากได้แบบอันนี้มากกว่า ถ้าว่างๆช่วยทำให้ทีนะ
อืม บอกแผนหน่อย เช่น 5-3-2 เป็นต้น อย่างได้แผนไหนจัดตารางให้ครับ

kok

• *
GK
DC DC
DML DMC DMR
MC
AMR
AML
FC
FC
ประมาณนี้แหละครับ หลัง5 กลาง1 ปีก2 หน้า2 รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมาก

• Logo team
GK
DC DC
DML DMC DMR
MC
AMR
AML
FC
FC
ประมาณนี้แหละครับ หลัง5 กลาง1 ปีก2 หน้า2 รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมาก
ถ้างั้น
จากตารางใช้แผนต่างกัน ใช้สูตรต่างกัน เช่น ตารางที่ผมยกเป็นโมเดลนั้นคือตรงกับแผนที่ผมใช้คือเล่นแผน 5-1-4 หากใช้แผนต่างไปจากนี้ ต้องแก้ไข ตามนี้
1. Marking ตำแหน่งที่นำมาใช้คำนวนค่า ได้แก่ MC MR ML DMC DMR DML DR DL DC = 6
    แผน 5-1-4 ใช้ DC=2 DMRL=2 DMC=1 MC=1 รวมทั้งหมด = 6 ดังนั้น สูตร Making ต้องแก้ไขดังนี้ เฉลี่ยค่าทั้งหมด / (6 * 3)
2. Closing Down "----------------"          MC MR ML AMC AMR  AML DMC DMR DML DR DL = 6
    แผน 5-1-4 ใช้ MC=1 AMRL=2 DMCRL=3 รวมทั้งหมด = 6 ดังนั้น สูตร Making ต้องแก้ไขดังนี้ เฉลี่ยค่าทั้งหมด / (6 * 3)
3. Roaming   "----------------"                MC MR ML AMC AMR AML FC FC = 5
    แผน 5-1-4 ใช้ MC=1 AMRL=2 FC=2 รวมทั้งหมด = 5 ดังนั้น สูตร Making ต้องแก้ไขดังนี้ เฉลี่ยค่าทั้งหมด / (5 * 3)
วิธีแก้จะมี 2ที่ ซึ่งยุ่งพอสมควร คือ 1.ต้องทำตารางที่อยู่ 3อันแรกใหม่ ดังนี้ ตารางแรกจะมีนักเตะทั้งหมด 6 คน ตามข้างบน เป็นต้น 2.เปลี่ยนสูตรใหม่ตามจำนวนข้อมูลในตาราง มาลองเปลี่ยนกันเลย ของท่านเสร็จละนะ อัพไว้หน้าแรก เลือก แผน 5-1-4 ได้เลยจ้า หรือ ------->>>>>>> คู่มือ GKO เพื่อความเทพแผน 5-1-4
« Last Edit: November 01, 2011, 07:40:28 PM by Warlord »

• Logo team
ว่างๆจะทำให้นะ ถ้าเสร็จจะอัพไว้หน้าแรกหรือ------->>>>>>> คู่มือ GKO เพื่อความเทพแผน 4-4-2
« Last Edit: November 01, 2011, 05:31:52 AM by Warlord »

f_nosonjai

• *
โหลดไม่ได้อะครับ - -
team    : nosonjai FC
league : E-52
code    : 37538