Author Topic: เก็บตกความรู้จากนัดแรก เรื่อง AAoP และหัวใจอันมืดมิด  (Read 9679 times)

เซียนฟันธง

• Youth team
  • *
    • View Profile
หลังจากที่ได้วิเคราะห์ 8 คู่ของ topleague ไปแล้ว ปรากฎว่าทายถูกแค่ 4 คู่  >:( 

แต่ไม่เป็นไร เพราะเราได้ทำการเก็บตกความรู้จากผลการแข่งนัดแรกของบอลลีคมาได้เยอะทีเดียว ด้วยการลองตระเวนดูผลการแข่งแต่ละคู่จากหลายๆลีค ทำให้สรุปใจความสำคัญเกี่ยวกับ Engine ใหม่ได้หลายข้อ

1. คุณภาพนักเตะไม่สำคัญเท่าเมื่อก่อนแล้ว   เพราะหลังจบเกมส์ จะมีการแสดง

Average Ability of players (AAoP)  (Player Ability x ENV)   :: ค่านี้แปลตรงตัวคือ ค่าความสามารถเฉลี่ยของนักเตะของทีมท่าน (ไม่เกี่ยวกับแผนการเล่น) 

กับ

Average performance of players  (AAoP+Efficiency tactics) :: ค่านี้คือ ไอ้เจ้าค่าด้านบน หรือเรียกว่า AAoP  เอามาคิดรวมกับ ผลของ tactics ที่ใช้งานว่าสำเร็จหรือไม่  เป็นผลสรุปความสามารถโดยรวมของทีมเราในเกมส์นั้นๆ

ถ้าสังเกตุดีดีจะพบว่า ค่า AAoP เนี่ย แต่ละทีมไม่ต่างกันเท่าไหร่ ขนาดทีมใน top league ยังมีแค่ 2-3 หัวใจ   แต่ ถ้าท่านสามารถใช้แผนสำเร็จมากๆ  แม้ว่านักเตะของท่านจะอ่อนกว่าทีมอื่นมากๆ แต่ทีมท่านกลายร่างเป็นทีมเทพในบัดดลกันเลยทีเดียว  เช่น

ทีมที่มีนักเตะ AAoP  1 หัวใจ พบกับ 3 หัวใจ  แต่ ทีม AAoP 1 หัวใจนั้นสามารถใช้แผนสำเร็จมากๆ  ค่า Average performance of players ของทีมก็อาจจะกลายเป็น 5 หัวใจ แซงหน้าทีมที่นักเตะค่าตัวเหนือกว่าทั้งทีมได้สบายๆ 

เพราะฉะนั้นต่อไปทีมเล็กสามารถสู้กับทีมใหญ่ได้แน่ ถ้าฝีกนักเตะ กับเลือกซื้อนักเตะที่ค่าตัวต่ำๆ แต่พลังสำหรับแผนดีสุดสุด ก็สามารถครองเกมส์ได้เหนือกว่าทีมที่รวมซุปเปอร์สตาร์ได้แน่นอน

2.  Match of the Season  หรือ (MotS) ที่อยู่ในหน้าจัดแผนการเล่นอะ  ใช้แล้วได้ผลเมพโครตๆเมพสุดๆ  สังเกตุอย่างไรว่าทีมไหนใช้แผนนี้ ในประโยคสุดท้ายของคำบรรยายการแข่งขันจะ เขียนทำนองว่า ทีม A ได้เล่นอย่างเต็มที่ด้วย match of the season  อะไรทำนองนี้   แสดงว่าทีมนี้อะใช้ MotS  นั่นเอง  เท่าที่ลองสำรวจมา ทีมที่ใช้ MotS ต่างมีหัวใจสูงกันถ้วนหน้า บางทีมมีค่า  Average performance of players  (AAoP+Efficiency tactics) สูงถึง 7-8 หัวใจเลยทีเดียว  ซึ่งมากกว่าปกติมาก  เพราะฉะนั้น พวกทีมหัวแถวถ้าไปทำให้ทีมท้ายตารางในลีคหมันไส้ขึ้นมาก็อาจจะโดน พายุรุม MotS จนทีมท่านอันดับร่วงอดเลื่อนชั้นกันได้ง่ายๆเลย

3. ข้อแนะนำการใช้แผนการเล่นเพื่อเพิ่มหัวใจ  จากข้อ 1 เมื่อรู้แล้วว่า แผนการเล่นสำคัญมากๆ ซึ่งสำคัญกว่าคุณภาพนักเตะเสียอีก เราก็มาหานักเตะเพื่อใช้แผนโดยเฉพาะที่ถูกและดี กันสิ  วิธีเลือกคือให้ดูพลังที่จำเป็นต่อแผนเป็นหลักเลย อย่าดูตามตำแหน่ง

เช่น สมมติว่าท่าน จะใช้ แผน  Marking แบบ  man marking  เอาให้สุดโต่งเลย  เวลาจะซื้อนักเตะก็ให้ดูพลังแค่ 4  ค่า คือ  Strength,Balance, Marking, Decisions  จะเป็นตัวรุกหรือรับ ไม่ต้องสนใจพลังอื่น เน้น 3 ค่านี้เป็นหลัก    เชื่อว่า พวก ปีกที่ มีค่า พวกนี้เยอะๆ อาจจะสามารถซื้อได้ในราคาถูกก็ได้  เพราะคนส่วนใหญ่ชอบไปเน้นค่าอื่นพวก การเลี้ยงบอล การโยนบอลอะไรเหล่านั้น  แต่เราจะมาแนวใหม่คือ ปีกแนว  marking Decisions    ถ้าเราสามารถหานักเตะที่พลังพวกนี้เยอะๆทั้งทีม เราจะสามารถทำให้หัวใจโดยเราของทีมเยอะขึ้นได้จากแผนการเล่นเหล่านั้น หรือจะปั้นเด็กก็เน้นฝึกสกิลพวกนี้ก่อนอันอื่น

และเวลาจะบุก ก็หาตัวทำเกมส์ที่เก่งจริงๆแค่ตัวเดียวก็พอ(เก่งตามตำแหน่ง ไม่ต้องเน้นตามแผน)แล้วสั่งให้บุกทางนั้นตลอด ก็จบแล้ว ส่วนตัวอื่นก็ทำหน้าที่แค่ ให้ใช้แผนสำเร็จมากๆเพื่อให้หัวใจทีมเยอะๆ พอได้บอลก็ให้ ตัวทำเกมส์ของเราจัดการเพิ่มสกอร์ให้ทีมเราได้สบายๆ  ไม่จำเป็นต้องซื้อนักเตะที่เก่งทำเกมส์หลายๆคน แต่แผนการเล่นใช้ไม่ได้เรื่องอีกต่อไป

;D
« Last Edit: June 29, 2011, 10:19:10 AM by เซียนฟันธง »

alagroz

• National Team
ขอคัดค้าน ครับ  การประกบแบบ marking เป็นเพียงแค่ Sub Tactics

ทางที่ดีนักเตะควรจะมีค่าต่างๆที่จำเป็นเหมื่อนเดิม อะดีแล้วครับ

Jackpot

• Legendary Team
  • New Jackpot, New Journey
    • Jackpot Club
ขอบใจจ้า พอดีเลย ผมกะจะเขียนบทความนี้เอง แต่มีคนที่เขียนละเอียดกว่า เขียนแทนแล้ว
Thx จุ๊บๆๆ

HanaSan

เคยเห็นทีมที่ใช้แค่แผนเดียว ลูกศร 4 อัน    หัวใจเพิ่มตั้ง 2 ดวง   คุณภาพคงไม่มีผลเท่าไหร่จริงๆแหละ ในด้านการครองบอล 8)

jhunter

ผมยังขาดนักเตะที่ดีในการสร้างสรรเกมและทำประตู T T

Antonio

• All Star Team
อืม...มีประโยชน์มากครับ  8)
IDOL in My Heart "LIVERPOOL"

I live in BANGKOK, I'm "BANGKOK UNITED"

DREAM COME TRUE "ANTONIO F.C."

SPORTS GOSSIP T-Sports Channel True 112

SPORTS INSIGHT T-Sports Channel True 112

Tackey Anderssen

• นโยบายปั้นเด็ก
    • Logo team
เยียวมาก เอ้ย เยี่ยมมากครับ 8)
Philosophy = Balance----->>>Liverpool รับปั้นเด็กทีมชาติไทย
ปรัชญาการเล่นแบบสมดุลจะเป็นกุญแจสำคัญพาทีมประสบความสำเร็จ

yumixonline

• Professional team
  • **

GKO TOP UP

• เติมเงินกับเราที่นี่
ระบบใหม่ GKO เเบบเติมเงิน

chakeenun

:o :o :o :o  0จิงหรือนี่ งั้น ท้อปลีค ของจองๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

FoNgBeeR

ทีมที่ได้ค่า ค่า Average performance of players เยอะกว่า กลับแพ้ด้วยสกอขาดลอย ก็เห็นมีหลายคู่

คuไม่มีดี

แนวโน้มเป็นเช่นนี้จริงๆ

redrobarmy

• **

สุดหล่อ

• **
  • ทีมดังแห่งทุ่งบางกะปิ
ผมว่า morale กับ EXP มีผลนะครับ  :)

Jackpot

• New Jackpot, New Journey
    • Jackpot Club
ผมว่า morale กับ EXP มีผลนะครับ  :)
ถูกครับ ค่า morale กับ exp มีผลในการคำนวณค่า env นะครับ

ส่วนหัวใจอันมืดมิด ถ้าทั้ง 2 ทีมห่างไม่มาก ครึ่งดวง หรือ 1ดวง ไม่ค่อยมีผลต่อผลแพ้ชนะนะครับ
วิธีเก็บหัวใจเจ๋งๆ ต้องขอศึกษาอีกหน่อยนะครับ แต่ที่เซียนฟันหลอบอกในบันทัดสุดท้าย มันถูกต้องเลย

Tackey Anderssen

• นโยบายปั้นเด็ก
    • Logo team
ผมกด mots จบเกมเสมอแบบทีมผมตามตีเสมอได้นาทีท้ายๆ ดูสถิติทีมผมก็เหนือกว่าด้วย  :o ถามหาความยุติธรรม
Philosophy = Balance----->>>Liverpool รับปั้นเด็กทีมชาติไทย
ปรัชญาการเล่นแบบสมดุลจะเป็นกุญแจสำคัญพาทีมประสบความสำเร็จ

jhunter

ผมกด mots จบเกมเสมอแบบทีมผมตามตีเสมอได้นาทีท้ายๆ ดูสถิติทีมผมก็เหนือกว่าด้วย  :o ถามหาความยุติธรรม

กำ ไม่ถึง 4 ลูกหรอ

คนจริง

• คนจริงไม่กลัวตกชั้น
เซียนฟันธงนี้คือ Mujahedeen ชัว

;)

ToTO

• แพ้เป็นพระ แต่ขอชนะดีฝ่า
เซียนฟันธงนี้คือ Mujahedeen ชัว

;)

ผมว่าไม่น่าใช่คับ  :-\   เหตุผลก้อ .................. อย่างงที่รู้ๆกัน อิอิ    :P

Club Name : NoMoney Club (18387)
Manager : *** ToTO *** (1298)

lumduan

• Youth team
  • *
    • ลำดวน
ผมว่ามันอยู่ที่ดวงด้วยนะ ลองเข้าไปดูนัดที่ผมแข่งสิ

http://www.gokickoff.com/team_match_detail.php?match_id=1697833

แต่ผมว่ามันเป็นสเน่ห์ของเกมดีนะ ครองบอลเยอะ บุกมาก ยิงเยอะกว่า ไม่ได้แปลว่าจะชนะ บอลลูกกลมๆ    ;)
« Last Edit: July 02, 2011, 10:40:36 AM by lumduan »

jhunter

ผมว่ามันอยู่ที่ดวงด้วยนะ ลองเข้าไปดูนัดที่ผมแข่งสิ

http://www.gokickoff.com/team_match_detail.php?match_id=1697833

แต่ผมว่ามันเป็นสเน่ห์ของเกมดีนะ ครองบอลเยอะ บุกมาก ยิงเยอะกว่า ไม่ได้แปลว่าจะชนะ บอลลูกกลมๆ    ;)

คิดได้ดีครับ  8) ที่เล่นเพราะชอบฟุตบอล

GKO TOP UP

• เติมเงินกับเราที่นี่
http://www.gokickoff.com/team_match_detail.php?match_id=1387039
 :) :) โชว์เเผนหัวใจ 5  ดาวเเพ้ คับๆ !!
 เพื่อนสรุปให้เเล้ว ว่า  นักเตะใหม่เกิน ยังไม่เข้าระบบสักตัว กว่าจะเข้าจะหมดลุ้นก่อนไหม เนี่ยๆๆ
ระบบใหม่ GKO เเบบเติมเงิน

noeiwoon

• 。◕‿◕ღหันมาทำดีเพื่อกุศลในวันหน้ากันเถอะ ღ◕‿◕。
ไม่เคยจะหลายใจสักครั้ง มากสุดสามดวง ตอนนี้กะลังตามหาหัวใจอยู่ (ชนะทุกนัดด้วย)

:-* :-* :-* :-* :-* :-*